สวัสดี
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:
ฝึกพื้นฐานเชื่อฟังคำสั่ง ฝึกอารักขา และพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนทรรศนะ
ปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข
ทุกเช้าวันอาทิตย์ ตั้งแต่เวลา 06.30 น. เป็นต้นไป
พบกันที่สนามฟุตบอล มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา

Facebook :Thai GSD Club
http://www.facebook.com/groups/208210115884469/

หน้าแรก   เว็บบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ โรคลำใส้อักเสบ  (อ่าน 12720 ครั้ง)
ป้าวิ(flaysmom)
Hero Member

การ์ม่า: 1

« เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 04:35:57 pm »

พบกระทู้ในพันทิพ น่าจะมีประโยชน์ จึงลิ้งค์มาแปะไว้
อยากให้เข้าไปอ่านกันทุกคน ถ้ามีเวลา

ว่างๆจะก้อปเป็นข้อความมาแห้อ่านได้ง่ายๆ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7373335/J7373335.html

Knowledge studies others , Wisdom is self-known ;
Muscle masters brothers , Self-mastery is bone.
Content need never borrow , Ambition wanders blind ;
Vitality cleaves to the marrow , Leaving death behind .

The Way of life...according to  Lao Tzu.
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 04:47:10 pm »

เป็นห่วง พวกลูกหมาเล็กๆ ดูเหมือนว่าอากาศช่วงนี้ จะเอื้ออำนวยให้เชื้อไวรัสแพร่กระจายได้ง่าย

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7428908/J7428908.html

อ่านไว้เป็นกรณีศึกษา จะได้ช่วยกันระมัดระวังลูกหมาเล็กกันให้เป็นพิเศษ

Knowledge studies others , Wisdom is self-known ;
Muscle masters brothers , Self-mastery is bone.
Content need never borrow , Ambition wanders blind ;
Vitality cleaves to the marrow , Leaving death behind .

The Way of life...according to  Lao Tzu.
moo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 06:54:54 pm »

ครับผม!!ขอบคุณป้าวิมากครับที่ช่วยหาความรู้ใหม่ๆมาให้ลูกหลานตลอดเลยครับ ขอน้อมรับคร๊าบ กระผม
Enzo
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าคำสอน
Sr. Member

การ์ม่า: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 10:18:49 pm »

ขอบคุณมากครับสำหรับสาระดี ๆ
ทำให้ทราบเลยว่าที่เค้าเป็นโรคลำไส้เนี่ยมันมีที่มาเยอะมาก ๆ

ผู้คนต่างความคิด ต่างจิตร ต่างใจ ต่างอุปนิสัย ต่างเหตุผล ต่างจุดยืน(แ_'งจะต่างไปถึงไหนวะ) คนสองคนมองเก้าอี้ตัวเดียวกันยังมองเห็นกันคนละด้านคนละมุม เห็นหน้าบ้างเห็นหลังบ้างหายากที่จะมองได้ตรงกัน นับภาษาอะไรกับเรื่องชีวิตที่มีคนทั้งสังคม เพราะแค่เก้าอี้ตัวเดียวก็มองเห็นไม่เหมือนกันแล้ว
Pongo
Hero Member

การ์ม่า: 2

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 12:07:47 am »

ขอบคุณค่าป้าวิ

แต่แปะลิงค์ไว้ ถ้ากระทู้จากพันทิบ พอนานๆไปกระทู้จะหายหรือเปล่าคะ

Pongo Forever [My GSDs are my BESTFRIENDS.]
Everybody in this community loves GSDs. ^_^
กลับมาอีกครั้ง หลังจากฝ่าวิกฤตงาน+สอบเยอะมาก
ตอนนี้เพิ่งจะได้ปิดเทอมค่ะ ^_^
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 01:41:30 pm »

ได้บอกไว้แล้วว่า ว่างๆจะก้อปข้อความมาให้อ่านกัน

ถ้าใครว่างช่วยสงเคราะห์หน่อยก็จะขอบคุณมากเลย

BoGie
Hero Member

BoGie

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 01:51:26 pm »

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7373335/J7373335.html
ลูกสุนัขที่เป็นลำไส้อักเสบ มีโอกาสหายมากน้อยแค่ไหนครับ    

เพื่อนคนนึง เพิ่งจะรับลูกสุนัขอายุ 2 เดือนกว่าๆ จากฟาร์มแห่งหนึ่งมาเลี้ยง ซึ่งทางฟาร์มก็ค่อนข้างมีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักกันดีในหมู่คนเลี้ยงสุนัขสายพันธุ์นี้ โดยได้มีการทำวัคซีนครบถ้วน  แต่ปรากฏว่าพอเอามาเลี้ยงได้ 2 วัน น้องหมาก็มีอาการอาเจียนและอุจจาระเป็นสีเข้ม  คุณหมอตรวจก็บอกว่ามีเชื้อพาร์โว

ทางฟาร์มพอทราบเรื่องก็ตกใจ  และนำสุนัขทุกตัวไปตรวจก็ไม่พบเชื้อ และไม่ทราบว่าน้องหมาเค้ารับเชื้อมาได้อย่างไร  ตอนนี้แอดมิดไว้ที่รพ.สัตว์ พัทยาแล้วครับ

ก็เลยอยากถามเพื่อนสมาชิกว่า เค้าจะมีโอกาสรอดมากน้อยแค่ไหน  ใครเคยมีประสบการณ์รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ  สงสารน้องหมาน่ะครับ  ขอบคุณครับ

จากคุณ : มัคคะวารี  - [ 30 ธ.ค. 51 10:58:22 ] 

------------------------------------------------------------------------------------
 ความคิดเห็นที่ 1   

ของเรารอดค่ะ  แต่ก็หมดเงินเยอะ ของเราถ่ายเป็นเลือดสดแล้ว  แต่เรารักษาในกรุงเทพนะคะ  ไม่ทราบว่าจะมาได้ป่าว เค้าให้ยาเพิ่มภูมิค่ะ  ที่นี่รับรองผล เกิอบ 80% ค่ะว่ารอด เบอร์หมอต่อ อยู่ตรงปากทางเมืองเอก ค่ะ 0897806698 ลองโทรหาคุณหมอก่อนได้นะคะ  อย่าให้เค้าทรมาณเลย ส่งสารเค้าค่ะ

จากคุณ : ธัญเร   - [ 30 ธ.ค. 51 11:06:46 ] 
------------------------------------------------------------------------------------
 ความคิดเห็นที่ 2   

ขอให้ปลอดภัยค่ะของเราเป็นแต่เจอหมอใม่เก่งเฉพราะทางเลยเสียเขาไปค่ะ

จากคุณ : ข้าวเหนียว (tasorn)  - [ 30 ธ.ค. 51 11:36:45 ] 
 ความคิดเห็นที่ 3   

ฟารม์นำสุนัขทุกตัว ไปตรวจ จริงเหรอคะเห็นกับตาเลยหรือเปล่า

แต่อย่างไรก้อแล้วแต่ ภาวนาให้เค้าหายนะคะ  ถ้ารักษาใน กทม รพ เก่งๆๆมีเยอะนะคะ  แต่ที่ พัทยา ไม่ทราบเลยคะ    เคยมีอาหารเสริมตัวหนึ่งด้วย ที่ช่วยเพิ่มภูมิ กับโรคลำใส้อักเสบคะ

จากคุณ : ningnoi  - [ 30 ธ.ค. 51 12:00:01 ] 
--------------------------------------------------------------------------
 ความคิดเห็นที่ 4   

อยู่ถึงพัทยา เลยแนะนำหมอไม่ได้ ลองใช้ยาเขียวป้อนเค้านะคะ ป้อนทุก ๆ 3 ชม. ครั้งละ 4-5 เม็ด เป็นยาสมุนไพร ไม่มีอันตรายอะไรช่วยลดไข้ ถ้าเค้าไม่มีไข้ อาการอื่นก็รักษาง่ายหน่อย แล้วก็กลูโกสกระป๋องฟ้า ๆ ชื่อกลูโกลินเป็นยาคนผสมนำป้อนเค้าบ่อย ๆ ถ้าเค้าท้องเสียต้องงดอาหารให้แต่กลูโกสอย่างเดียว ถ้าให้น้ำเกลือได้ก็ดี ขอให้น้องเค้าหายเป็นปกติด้วยนะคะ

จากคุณ : iluvtravel  - [ 30 ธ.ค. 51 13:03:03 ] 
-------------------------------------------------------------------------
 ความคิดเห็นที่ 5   

ลูกชายอายุ 2 เดือนเพิ่งเป็นครับ อาการคือถ่ายอุจจาระเป็นมูกเลือด อาเจียนเป็นสีเขียว เลยรีบพาไปหาหมอตั้งแต่วันแรก หมอรักษาโดยให้น้ำเกลือ + ฉีดยา วันละ 3 เข็ม งดอาหารและน้ำโดยเด็ดขาด ทำต่อเนื่องมาวันนี้วันที่ 7 แล้วครับ อาการล่าสุดดีขึ้นมาก จากนอนซึมตลอด เมื่อเช้านี้หิวข้าว อยากกินข้าว (เรายังใจแข็ง) เริ่มมีแรงเล่นขึ้นมาได้แล้ว  หมอบอกว่าเย็นนี้ให้เลียน้ำแข็งเล่นให้พอชื่นใจไปก่อน พรุ่งนี้ค่อยให้อาหารอ่อนๆ แต่น้อย  ดีใจครับ ลูกหายป่วยได้เพราะโอกาส 50/50  แนะนำ จขกท.รีบพาไปหาหมอแล้วทำตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัดนะครับ งดน้ำและอาหารเด็ดขาดเพราะเชื้อโรคมันเข้าไปทำลายผนังลำไส้เล็ก ถ้าน้องหมาทานอะไรเข้าไปลำไส้จะทำงานหนักขณะที่ยังไม่ฟื้นฟูสภาพ ต้องให้มั่นใจจนกระทั่งหายท้องเสียเป็นเลือด โดยคุณหมอจะเอาปรอทวัดไข้สวนทวารหนักน้องหมาดูว่าถ้าอุจจาระเป็นเนื้อแล้วจึงจะวางใจได้ครับ  ขอเอาใจช่วยนะ

จากคุณ : FMT  - [ 30 ธ.ค. 51 13:34:41 ] 
-------------------------------------------------------------------------
 ความคิดเห็นที่ 6   

แนะนำว่ามา โรงพยาบาลสัตว์สวนหลวงก็ได้นะคะ
รักษาดี   ....หายแน่นอนค่ะ....จ๋องก๋องยืนยัน
เพราะไปนอนมาแล้ว  5  วัน
ตอนนี้ซนโครตๆๆๆๆๆๆเลยค่ะ

จากคุณ : gina-noy   - [ 30 ธ.ค. 51 14:14:44 ] 
------------------------------------------------------------------------
 ความคิดเห็นที่ 7   

ของเราก็เป็นตอนตัวน้อยๆเหมือนกันค่ะ
แต่ตอนนี้ตัวย้อยๆแล้วค่ะ - -"
สู้ๆนะคะ มีโอกาสหายแน่นอนค่ะ

จากคุณ : ขนมปังCookie  - [ 30 ธ.ค. 51 14:47:59 ] 
------------------------------------------------------------------------
 ความคิดเห็นที่ 8   

โรคลำไส้อักเสบในสุนัขเกิดได้จากหลายๆ สาเหตุค่ะ อาจจะเกิดจากแบคทีเรีย โปรโตซัว(บิด) ไวรัส หรือพยาธิในลำไส้
แต่ในกรณีของเพื่อนคุณเจ้าของกระทู้เกิดจาก Parvovirus ซึ่งเป็นเชื้อไวรัสที่มีความรุนแรงทำลายผนังลำไส้จนเสียหายลอกหลุด
ทำให้สูญเสียการย่อย-การดูดซึม ลูกสุนัขอายุ 2-6 เดือนจะมีความไวต่อการติดเชื้อชนิดนี้ค่ะ

หลังจากสุนัขได้รับเชื้อประมาณ 4-7 วัน (ระยะฟักตัวของเชื้อ)
จะสังเกตได้ว่า สุนัขจะมีอาการซึม ไม่ค่อยกินอาหาร อาเจียน และอาจจะมีไข้
และเมื่ออาการดำเนินไปเรื่อยๆ จะนอนซึมมาก มีไข้ ถ่ายเหลวสีออกน้ำตาลแดง หรือถ่ายเป็นมูกปนเลือดและมีกลิ่นเหม็นคาว
สุนัขจะเสียชีวิตเนื่องจาก อาการอาเจียนและท้องเสียมากเข้าจนเกิดภาวะช็อค
หรือเชื้อไวรัสทำให้กล้ามเนื้อหัวใจเกิดการอักเสบแบบเฉียบพลัน หรือเกิดการติดเชื้อแทรกซ้อน

การรักษาในช่วงแรกจะต้องงดน้ำงดอาหารอย่างน้อย 24 ชั่วโมง
และทำการรักษาแบบ Symtomatic และ Supportive treatment คือรักษาตามอาการและพยุงอาการ
เพราะโรคที่เกิดจากเชื้อไวรัสจะไม่มียาต้านไวรัสหรือยารักษาที่จำเพาะเจาะจงค่ะ
การรักษาตามอาการคือ ถ้าสุนัขมีอาการอาเจียน ก็จะให้ยาต้านอาเจียน, ให้ antibiotics เพื่อควบคุมการติดเชื้อแทรกซ้อน เป็นต้น
การรักษาแบบพยุงอาการคือ สุนัขมักจะอยู่ในสภาพขาดน้ำ ก็จะต้องให้สารน้ำบำบัด วิตามิน และกลูโคส

ส่วนการให้ Interferon หรือยากระตุ้นภูมิคุ้มกัน อย่างที่คคห.ข้างบนๆ กล่าวมา ก็มีใช้แล้วในโรงพยาบาลสัตว์หรือคลินิกสัตว์บางแห่งค่ะ
แต่ยังใช้กันไม่แพร่หลายมากนัก เนื่องจาก Interferon เป็นยาฉีดเพื่อกระตุ้นภูมิคุ้มกันที่ใช้ในคน และยังมีราคาแพงอยู่มากๆ

ถามว่ามีโอกาสหายมาก-น้อยแค่ไหน
ถ้าสุนัขยังไม่มีอาการชัก ก็อาจจะมีโอกาสหายได้ในเปอร์เซ็นต์ที่สูงขึ้น
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องขึ้นอยู่กับ ระยะเวลาที่โรคดำเนินไปแล้ว และขึ้นกับสภาพร่างกายของสุนัขตัวนั้นๆ ด้วยค่ะ

ทางที่ดีที่สุดคือ ควรป้องกันโดยการทำวัคซีนที่อายุประมาณ 45-60 วัน และฉีดกระตุ้นทุก 2-3 สัปดาห์ จนกว่าจะมีอายุ 4 เดือน
หลังจากนั้นควรฉีดกระตุ้นทุกๆ ปีค่ะ

เป็นกำลังใจให้เค้าหายไวๆ นะคะ

จากคุณ : I'm a SkyWalkEr    - [ 30 ธ.ค. 51 15:20:11 ] 
 ความคิดเห็นที่ 9   

น้องม๋าแก้มเป็นเพิ่งหายค่ะ
เค้าอาเจียน+ถ่ายเหลวเป็นมูกเลือดอ่ะ ตอนเช้าเลยรีบพาไปส่งมือหมอ
ถ้าน้องเค้าแอดมิท หมั่นไปเยี่ยมน้องเค้าบ่อยๆนะคะ( แก้มนี่แทบไปเฝ้าเลย )
เค้าต้องการกำลังใจจากเจ้าของมากค่ะ

ขอให้หายไวไวนะคะ

จากคุณ : gambo1317    - [ 30 ธ.ค. 51 18:05:26 ] 
--------------------------------------------------------------------------
ความคิดเห็นที่ 10   

พี่ปูเน่ก็เพิ่งหายจากลำไส้อักเสบเช่นกันค่ะ   ถ่ายเป็นเลือดสีแดงเข้มเหนียวๆ   ต่อมาก็ซึมลง  ทานได้น้อย
ไปหาคุณหมอได้น้ำเกลือจนหลังบวมเลยค่ะ   กลับมาทานยาต่อ   หายดีแล้วค่ะ
ต่อไปก็เน้นรักษาความสะอาด  จานชาม  กระปุกน้ำต้ม   กลัวเป็นอีก
เอาใจช่วยน้องหมา  ขอให้ปลอดภัยนะคะ   ดูแลเค้าให้ดีค่ะ

จากคุณ : พุดเดิ้ลเล่   - [ 30 ธ.ค. 51 19:16:44 ] 
ความคิดเห็นที่ 11   

ต้องป้อนกลูโคส กับ เกลือแร่ ด้วยนะคะ  ถ้าขาถ่ายบ่อยก็ทุกก 15 นาทีได้เลย หรือครึ่งชั่วโมง
ครั้งละ 1 ซีซี ปริมาณนี้น้อยมาก ไม่ระคายกระเพาะเขา ป้อนช้า ๆ ให้ร่างกายค่อยดูดซึมได้ทันที ใช้วิธีนี้ มาแล้ว ลูกชายไม่อาเจียนเลย หมอแนะนำมาคะ เลยทำตามอย่างเคร่งครัด ปลุกนาฬิกาปลุก ทุก 15-30 นาที แล้งแต่อาการว่าเขาถ่ายบ่อยแค่ไหนคะ

จากคุณ : Tong108  - [ 30 ธ.ค. 51 21:00:32 ] 
ความคิดเห็นที่ 12 

ลูกสาวเราเคยเป็นตอนเด็กๆ ค่ะ
ต้องให้น้ำเกลือตลอด เพราะกินอะไรไม่ได้เลย
หมอบอกว่า ถ้าเป็นเชื้อไวรัสจะไม่มียาเฉพาะโรค การรักษาที่ทำได้ก็คือต้องให้ร่างกายไม่ขาดน้ำ แล้วก็ให้ยาฆ่าเชื้อตามอาการ
ลูกสาวเราโชคดีที่เราพาไปหาหมอแต่เนิ่นๆ
คุณหมอฉีดยาให้ แล้วจิ้มน้ำเกลือกลับมานอนไม่สบายอยู่ 5 วัน
แล้วก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ แล้วก็หาย ปัจจุบันกลายเป็นหมาไฮเปอร์ไปแล้ว
หมอบอกว่า ถ้ากำลังใจดีอย่างลูกสาวเราจะหายได้เร็วมาก
เด็กๆ บางตัวที่ป่วยเป็นลำไส้อักเสบแล้วอยู่โรงพยาบาลจะเหงาเพราะพ่อแม่ไม่อยู่ด้วย แล้วก็เลยพลอยทำให้อาการแย่

ขอให้น้องหมาหายไวๆ นะคะ เอาใจช่วยค่ะ

จากคุณ : แก๊งค์ลูกหมา  - [ วันสิ้นปี 13:11:46 ] 
-----------------------------------------------------------------------
ความคิดเห็นที่ 13 

น้องเหงี่ยมก็เป็นเหมือนกันตอนมาที่บ้านได้ 2 วัน พาไปทำวัคซีนที่รพส.มหาสิน คุณหมอน่ารักมาก น้องซึมจากวันแรกที่มาแล้วมีน้ำมูกเขียวๆๆ ด้วย พอตรวจเสร็จ รอชำระเงินน้องเหงี่ยมก็อาเจียรบนเคาเตอร์ คุณหมอสงสัยอยู่ตั้งแต่ตอนตรวจแล้วก็เลยให้ admid ที่รพส.

วันรุ่งขึ้นคุณหมอโทรไปบอกว่าเป็นลำไส้อักเสบอย่างรุนแรง โอกาสรอด 50/50 ปัจจุบันเป็นอย่างที่เห็น j7395812

จากคุณ : pom - [ 8 ม.ค. 52 07:25:11 A:124.157.222.136 X: ]
-----------------------------------------------------------------------

BoGie
Hero Member

BoGie

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 02:04:13 pm »

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7428908/J7428908.html
กระทู้ไว้อาลัย กับ โศกนาฎกรรม "บ้านสามถุงกะหนึ่งหนุ่ม"    

ครั้งแรกกะว่าจะมาอัพเดทลูกหมาฝูงอากิตะที่อายุครบ 2 เดือน

แต่ช่วงนี้อากาศหนาวมาก
ป๊อกกี้ลูกหมาเพศหญิงเริ่มป่วย
พาไปโรงบาลตั้งแต่วันที่วันที่ 11 มกรา
หมอเก็บไว้ดูอาการ สงสัยอาจเป็นลำไส้อักเสบ

เมื่อวานป๊อกกี้จากไปแล้ว เราร้องไห้ เสียใจมาก ไม่อายหมอเท่าไหร่ แต่ก็พยายามไม่ร้องให้ แต่น้ำตามันไหลออกมาเองตลอด

เราเช็ดหน้าให้น้องเค้าระหว่างที่หมอพยายามหาเส้นเลือดเพื่อจะฉีดยาให้
หาเส้นเลือดไม่เจอ.....หมอบอกว่าเส้นเลือดจมหมดแล้ว(แสดงว่าหลอดเลือดไม่มีเลือดแล้วมั้ง)

น้ำตาเราก็เริ่ม รื้นๆแล้ว หลายครั้งแล้วตั้งแต่ที่เห็นป๊อกกี้

พอเราเช็ดหน้าให้ป๊อกกี้ เราได้เห็นดวงตาที่ลืมตาด้วย ความสดใสเหมือนตอนที่ปกติอยู่ เราดีใจมาก
แต่เป็นดวงตาที่สดใสครั้งสุดท้าย
หลังจากนั้นหมอพาเข้าห้องผ่าตัด ให้อ๊ออกซิเจน
ปั๊มหัวใจ

เราทำใจมาหลายวันแล้วตั้งแต่ที่รู้ว่าเป็นโรคนี้
แต่เราก็ร้องไห้ออกมา   มันหยุดไม่ได้

ป๊อกกี้เป็นลูกหมาที่ฉลาดมากในบรรดาที่ออกมาทั้งหมด
ลูกหมาทั้งหมดทำวัคซีนรวม 5 โรค เข็มแรกไปแล้ว
ป๊อกกี้เริ่มเข้าโรงบาลก่อนหน้านี้มาแล้วครั้งนึงหลังจากทำวัคซีนเข็มแรกมาได้ 10 วัน ตอนนั้โล่งอกมากหลังจากหมอให้กลับบ้านได้ เพราะไม่มีอาการลำไส้อักเสบ(หลังจากที่คิดว่าเป็น)

กลับมาร่าเริงได้ 2 วัน ก็เริ่มกลับเข้าโรงบาลอีกรอบ
และไม่กลับมาอีกเลย......

บอกถุงทอง+อองรีแล้ว(แม่+พ่อ) ว่าป๊อกกี้ไปสบายแล้ว
ไม่ร้ว่ารู้เรื่องหรือป่าว
แต่ทั้ง 2 ไม่เห็นหน้าป๊อกกี้อีกแล้ว

เมื่อวานนี้ฟิชโช+อองรีน้อย+เบนโต๊ะ เริ่มซึม พาไปโรงบาลดูอาการอีกรอบ
(เบนโตะ ทำวัคซีนเข็ม 2 ไปแล้ว ได้ 1 วัน)

วันนี้พา อองรีจูเนียร์+กูลิโกะไปทำวัคซีนเข็ม 2 และแวะดูอาการ ของทั้ง 3 ตัวเมื่อวาน

ฟิชโช+อองรีน้อย เริ่มถ่ายเหม็นคาว
อองรีน้อยเริ่มอ๊วก
เนโตะยังไม่ออกอาการ
ทั้ง 3 นอนซึมมาก
เป็นลำไส้อักเสบ

เพราะอากาศหนาว ไวรัสแพร่ได้เร็ว เพราะไวรัสชอบอากาศแบบนี้

หมอบอก 50/50 รอลุ้น
เรายังทำใจไม่ได้ แต่เราต้องมานั่งรอลุ้นอีกว่า 3 ตัวนี้จะรอดหรือป่าว
ซึ่งตามสถิติเราว่ามันไม่ใช่ 50/50 แต่เป็น 80/20 มากกว่าสำหรับลูกหมาอายุเท่านี้

ตอนนี้อยู่ที่บ้านอีกสามตัว(อองรีจูเนียร์+กูลิโกะ+ทาโร่) ยังปกติดี แต่กลัวว่าจะติดเชื้ออีก เราทำความสะอาดบ้านเรียบร้อยแล้ว ทั้งเรื่องน้ำ/อาหาร/ถ้วยชาม พยายามทำความสะอาดทุกอย่างให้ได้มากที่สุดเพราะกลัวสมาชิกที่เหลือจะติดเชื้ออีก

ถุงทองเดินเข้ามาหาลูกในห้องที่เคยอนุบาลลูกหมา เดินไปเดินมา หาไม่เจอ และเดินออกไป อยู่ๆลูกหมาหายไปแล้ว 4 ตัวจากที่บ้าน ซึ่งอีก 3 ตัวที่เหลืออยู่บ้านยังไม่แน่ว่าจะรอดจากโศกนาฎกรรมครั้งนี้หรือป่าว

อ่านยากหน่อยนะครับ นึกอะไรออกก็เขียนออกมา ไม่ได้เรียบเรียง
เคยอ่านแต่ กระทู้ไว้อาลัยคนอื่น บางทีไม่กล้าอ่านให้จบเพราะทนไม่ได้ สงสารมาก

ไม่นึกว่าจะได้มาเขียนกระทู้ไว้อาลัยเร็วแบบนี้

รูปภาพมีตอนที่ป๊อกกี้ก่อนไปโรงบาลรอบ2ด้วย เป็นรูปสุดท้ายที่มี
แต่ยังไม่พร้อมที่จะเอาภาพมาลง

ขอให้ผ่านช่วงอาทิตย์นี้ไปให้ได้ก่อน ถึงจะสรุปได้ว่า จะรอดหรือไม่รอด กี่ตัว

สำหรับเพื่อนๆในห้องนี้คงคิดเหมือนกันว่า
เค้าไม่ได้เป็นแค่หมา แต่เค้าเป็นสมาชิกในบ้าน เป็นคนในครอบครัวที่มีสถานะเป็นสุนัขเท่านั้นเอง เราไม่อยากเสียสมาชิกไปอีกแล้ว แต่เราก็ทำใจไว้แล้ว เพียงแต่มันรับยากไปหน่อยกับความรู้สึกแบบนี้

เราแผ่เมตตาให้ ป๊อกกี้ตั้งแต่ยังอยู่โรงบาลทุกวัน ตอนนี้ก็แผ่เมตตาให้กับสมาชิกที่ป่วยอยู่อีก

เมื่อวานตอนป๊อกกี้ไปแล้ว หมอบอกว่าถ้าเอามาฝังอย่าเอามาฝังที่บ้าน ต้องหาที่สำหรับฝังที่อื่น เพราะป๊อกกี้มีเชื้อไวรัสในตัว

แต่ถ้าไม่ฝังหมอก็ฝากป๊อกกี้ไปกับเทศบาลเพื่อไปเผา(เป็นขยะติดเชื้อ) เราเลือกวิธีหลัง เพราะไม่มีทางเลือกอื่น กลัวสมาชิกที่บ้านติดอีก
หลังจากออกจากโรงบาลเราแวะอาบน้ำที่บ้านเปลี่ยนเสื้อผ้าใหม่หมด(บ้านที่ไม่ได้เลี้ยงหมา) เพราะกลัวกลับมาแล้วจะมีเชื้อกลับมาด้วย

ตอนเดินเข้าห้องทำงาน ป๊อกกี้ตามกลับมาด้วย กลิ่นป๊อกกี้ออกมาเลย เพราะห้องนี้เป็นห้องปิดจะไม่ให้หมาที่บ้านเข้ามาเลย ได้กลิ่นอยู่ประมาณ 10 วินาที ในใจก็นึกถึงป๊อกกี้บอกว่ารู้แล้วว่ามา หลังจากนั้นก็ไม่มีกลิ่นอีกเลย

เขียนได้เท่านี้นึกอะไรไม่ออกอีกแล้ว.........

จากคุณ : I am soda   - [ 17 ม.ค. 52 11:13:09 ] 
--------------------------------------------------------------------------------
ความคิดเห็นที่ 6   

อ่านแล้วเศร้าจังคะ T_T
ขอให้ตัวที่เหลือไม่เป็นอะไรมาก และหายเร็วๆๆคะ  นี่ขนาดทำวัคซีนเข็มแรกแล้วนะเนี่ย ไม่น่าเชื่อเลยคะ
ส่วนป๊อกกี้ หนูไปสบายแล้ว  ช่วยน้องๆๆ พี่ๆๆที่เหลือด้วยนะลูก

จากคุณ : ningnoi  - [ 17 ม.ค. 52 11:49:50 ] 
ความคิดเห็นที่ 7   

เสียใจด้วยนะคะ
ช่วงหน้าหนาวเป็นช่วงที่ไวรัสรุนแรง และแพร่กระจายได้รวดเร็วจริงๆ
ที่บ้านเกือบทุกหน้าหนาว หมาแก่ๆที่บ้านก็ท้องเสียสลับกันไปค่ะ แต่ไม่มีอะไรรุนแรง แค่ถ่ายเหลวเลอะเทอะบ้าน

จากคุณ : joeymydear   - [ 17 ม.ค. 52 12:05:10 ] 
ความคิดเห็นที่ 12   

เสียใจด้วยนะคะ
และเป็นกำลังให้ค่ะ
ไม่ต้องกังวลและคิดมากหรอกค่ะ
เราทำดีที่สุดแล้ว...
ดูแลเค้าให้ดีที่สุดถึงแม้ว่าเค้าจะมีโอกาสแค่ห้าสิบห้าสิบ
ก็ยังดีกว่าเราไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ

จากคุณ : kodomo2008 (phusana)    - [ 17 ม.ค. 52 12:56:48 ] 
ความคิดเห็นที่ 27 

เสียใจด้วยนะคะ เข้าใจความรู้สึกมากๆ เพราะตอนที่เสียซีซาร์ไป เค้าก็จากไปในอ้อมกอดของเราพร้อมกับลูกๆ ที่อยู่ในท้อง ซึ่งไม่รู้ว่ามีอยู่อีกกี่ชีวิต วันนั้นเค้าเสียหลังจากเราอุ้มพาเค้าออกมาจากร้านหมอได้ไม่กี่ก้าว หมอเค้าปั๊มหัวใจให้ แต่เราเห็นแล้วแหล่ะ เลยบอกให้หมอหยุด เพราะรู้ว่าไม่มีทางที่จะยื้อชีวิตของเค้าเอาไว้ได้ เราร้องไห้ทุกครั้งที่นึกถึงภาพเค้าจากไป เค้าเหมือนเป็นลูกสาวของเรา ดูแลอย่างดีมาตลอด วันรุ่งขึ้นเราก็ไปทำบุญกรวดน้ำให้เค้า ทุกวันนี้เค้าก็ยังนอนสงบนิ่งอยู่หน้าบ้าน เราเอาปลอกคอเค้ามาเก็บไว้ดูต่างหน้า เชื่อว่าสักวันหนึ่งเราคงได้พบกันในที่ใดที่หนึ่ง..แน่นอนค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณ I am soda

จากคุณ : asita - [ 17 ม.ค. 52 16:47:55 A:192.168.0.17 X:61.19.66.55 ]
ความคิดเห็นที่ 35   

เสียใจด้วยนะค่ะ

เราก็คือเจอแบบนี้หมอที่บ้านให้เอาไฮเตอร์ผสมกับน้ำแล้วถูพื้นบ้าน

และของใช้ของเค้าทั้งหมดต้องเผาทิ้งนะค่ะ

เพราะมานเป้นแหล่งแพร่กระจายเชื้อ

และที่สำคัญกักบริเวญ เด็กที่เหลือให้อยุ่ในที่สะอาดปราศจากเชื้อและสังเกตอึน้องหมาทุกตัวหากมีอาการผิดปกติต้องขังแยก

จากคุณ : ออม (ยองเจ)   - [ 17 ม.ค. 52 21:01:04 ] 

Pongo
Hero Member

การ์ม่า: 2

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 01:55:14 am »

ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะป้าวิ และแม่โบที่ช่วย copy มาไว้

ขอแสดงความเสียใจกับน้องหมาที่จากไปด้วยนะคะ

Pongo Forever [My GSDs are my BESTFRIENDS.]
Everybody in this community loves GSDs. ^_^
กลับมาอีกครั้ง หลังจากฝ่าวิกฤตงาน+สอบเยอะมาก
ตอนนี้เพิ่งจะได้ปิดเทอมค่ะ ^_^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์