สวัสดี
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ฝึกพื้นฐานเชื่อฟังคำสั่ง ฝึกอารักขา และพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนทรรศนะ ปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข ทุกเช้าวันอาทิตย์ ตั้งแต่เวลา 06.30 น. เป็นต้นไป
พบกันที่สนามฟุตบอล มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา

Facebook :Thai GSD Club
http://www.facebook.com/groups/208210115884469/

หน้าแรก   เว็บบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อูโน่เป็นแผลในปาก(ร้อนใน)ขนาดใหญ่ ทำไงดีครับ  (อ่าน 3353 ครั้ง)
Covent Garden
Full Member

การ์ม่า: 1

สวัสดีครับ พาหมาน้อยอูโน่มาฝากตัวครับ

« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2007, 11:50:44 pm »

ไม่รู้เจ้าหนูไปทำอิท่าไหน วันนี้ผมเพิ่งเห็นมีแผลร้อนในขาวๆ  ขนาดกลมเท่าเหรียญ 50 สตางค์ ในกระพุ้งแก้ม  Undecided(เลยมุมปากเข้าไปข้างใน)มันคงเป็นมานานแล้ว พอเห็นแล้วผมตกใจที่แผลมันใหญ่น่ะครับ (เบื้องต้น ผมทายาม่วงที่แผล แล้วทาทับด้วยขี้ผึ้งTrinoloneที่ใช้รักษาแผลร้อนในคน เช้า-เย็นน่ะครับ  ตอนกลางวันต้องฝากให้คุณแม่ทายาม่วงกับพ่นสเปรย์สมุนไพรรักษาร้อนในคนให้มันแทนน่ะครับ เพราะคุณแม่กะว่าคงทาขี้ผึ้งให้มันไม่ได้น่ะครับ)

ไม่ทราบว่ามีสมุนของพี่ๆ เคยเป็นบ้างไหมครับ รักษากันยังไงครับ ผมขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ตาเฉิ่ม reborn
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 10:40:34 am »

เอาที่รักษาตัวเองนะ

เคยใช้ยาผงสีน้ำตาล ยี่ห้อแตงโม พ่นๆๆๆ

Sooner or later, the thirst always win
ป้าวิ(flaysmom)
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 10:59:43 am »

ง่ายๆก็  ใช้ลิสเตอร์รีน(น้ำยาบ้วนปากคน)ผสมน้ำอุ่น ใช้ผ้าก๊อส หรือผ้าขนหนูนิ่มๆ พันนิ้วจุ่ม น้ำยาลีสเตอร์รีน เช็ดเอาเยื่อขาวๆออกมา เปลี่ยนผ้าก๊อสทุกครั้งที่จุ่มน้ำยาใหม่ เช็ดให้ทั่วปากเท่าที่จะทำได้  ทำสักวันละ 2 ครั้ง เช้า-เย็น (ถ้าบ่อยกว่าได้ก็ดี) ปกติทำแค่นี้ สัก 2-3 วันก็จะหาย

หรือใช้ยาทาแผลในปาก(ของคน)ชื่อ ไพราลเวกซ์(Pyralvex)ขวดเล็กๆขนาด 10 ml.เป็นยาน้ำสีดำๆเหมือนเทาดีน  ใช้คอตต้อนบัด จุ่มน้ำยาทาบริเวณที่เป็นแผล วันละ 3-4 ครั้ง  ถ้าคนเป็นแผลร้อนใน ใช้วันเดียวหาย

ปกติถ้าหมาที่บ้านมีอาการคล้ายร้อนใน จะให้กินฟ้าทะลายโจร หรือยาขมด้วย    

Knowledge studies others , Wisdom is self-known ;
Muscle masters brothers , Self-mastery is bone.
Content need never borrow , Ambition wanders blind ;
Vitality cleaves to the marrow , Leaving death behind .

The Way of life...according to  Lao Tzu.
น้องใหม่gsd
Hero Member

การ์ม่า: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 02:35:58 pm »

แก้ร้อนใน ต้องยาขมเม็ดตราใบห่ออย่างเดียว ฮ่า ฮ่า ฮ่า
Full Member

สวัสดีครับ พาหมาน้อยอูโน่มาฝากตัวครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 09:50:02 pm »

ขอบคุณครับ

ทายาให้น้องหมานี่มันยากเหลือเกิน เพราะมันชักรู้ตัวแล้ว ปากไม่ยอมอ้า สั่งนั่ง แล้วจับนอนหนุนตัก พอเริ่มจับปาก เค้าก็พยายามลุกหนี เดินวนไปทั่วกรงเลยครับ ตั้งนานนนนน กว่าจะทากันได้

ใครมีเทคนิคดีๆ ช่วยบอกผมทีครับ
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 02:02:21 pm »

เวลาเอาไปหาหมอ   เขาต้องจับกดล้อคบังคับหมาให้นิ่ง  จะได้ทำรวดเดียวจบ เพราะเขาต้องรักษาลูกค้าป่วยรายต่อไป ซึ่งทำให้หมาไม่ชอบไปหาหมอเพราะบรรยากาศของร้านหมอมันสื่อถึงความรู้สึกที่ถูกบังคับกดดัน 

ถ้าทำเองที่บ้าน  เราไม่จำเป็นต้องรีบร้อนจำกัดเวลา และสถานที่ขนาดนั้น   ให้เตรียมอุปกรณ์หยูกยาที่ต้องใช้ให้พร้อม   เล่นกับหมาให้เขาเพลินๆ   สลับกับทายาไปเรื่อยๆ  หมาอาจจะเดินอยู่  หรือวิ่งไปคาบของเล่น  หรือกินขนมสักชิ้น  เราไม่ต้องใส่ใจรายละเอียดเรื่องอื่น   สนใจแค่ว่า  หาโอกาสเหมาะๆที่จะทำภาระกิจให้สำเร็จ   แม้หมาจะรู้ตัว  แต่ก็จะไม่มีความรู้สึกต่อต้าน  เพราะอยู่ในภาวะอารมณ์ผ่อนคลาย สบายๆ    ความจริง ถ้าเป็นแผลที่เดียว  เอาผ้าก๊อสชุบน้ำยา  แล้วเดินสบายๆไปหาหมา ล้วงปาก ปาดรวดเดียวหมาจะไม่ทันรู้สึกอะไรเลย  แล้วปล่อยให้เขาเล่น หรือทำกิจกรรมสนุกๆของเขาต่อไปได้ตามปกติ

Knowledge studies others , Wisdom is self-known ;
Muscle masters brothers , Self-mastery is bone.
Content need never borrow , Ambition wanders blind ;
Vitality cleaves to the marrow , Leaving death behind .

The Way of life...according to  Lao Tzu.
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 04:07:56 pm »

ขอบพระคุณป้าวิครับ

เมื่อกลางวันโทรไปถามที่บ้านมา ได้ความว่าคุณแม่ กับแม่บ้านช่วยกันหลอกล่อมันอยู่นานแสนนานเป็นชั่วโมง แต่ในที่สุดก็ไม่สามารถล้วงปากทายารอบกลางวันให้มันได้ครับ เพราะแผลอยู่ค่อนข้างลึกอยู่ตรงกระพุ้งแก้มค่อนไปทางหลังฟันกรามซี่ท้ายๆ น่ะครับ เค้าเลยได้แต่พ่นยาคามิโลซานเอ็ม ที่เป็นพวกสมุนไพรสกัด รักษาร้อนในคน ใส่มุมปากมันไปน่ะครับ

เดวเย็นนี้ผมจะลองเล่นกับมันแล้วอาศัยทีเผลอตามที่ป้าวิบอกดูครับ แต่แผลมันอยู่ลึกนี่แหละครับปัญหา
Vagus
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 09:59:03 pm »

ทำแบบป้าวิเหมือนกันค่ะ แต่ยาไพราลเวกซ์(Pyralvex) ที่ป้าวิใช้ ขนาดคนใช้ยังแสบจนดิ้น แต่ทำตามนี้หายไวจริงๆค่ะ
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 11:01:36 pm »

หมามันไม่ใจเสาะเหมือนคนค่ะ  ที่เราเจ็บ หรือแสบ  หมาจะไม่รู้สึกเจ็บ แสบรุนแรงเท่าคน     

Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 09:13:02 am »

สรุปแล้ว เมื่อวานเล่นเอาเถิดเจ้าล่อ เป็นชั่วโมงกว่า เตะบอลกันก็แล้ว วิ่งเล่นที่สนาม นอนแปรงขนก็ยังไม่เจอจังหวะเหมาะๆ เหมือนมันรู้ตัวระแวงตลอดเวลาครับ ปากไม่ยอมอ้า ตาคอยมองแบบว่าชั้นรู้นะว่าจะทำอะไร Grin (ผมคงไม่มีฝีมือด้วยหละครับ Grin)

ตอนหลังให้อาหาร-น้ำเสร็จ ผมรอตอนมันยืนหรือนั่งอยู่ในกรงก็จับปลอกคอแล้วใช้มือเอาสำลีชุบยาเข้าไปทาเลยครับ มันจะทำหุบปากขืนไว้ เราก็กวาดๆเข้าไป ไม่เกินสิบวิก็เรียบร้อย หลังจากนั้นให้ขนมแล้วก็เล่นกันต่อตามปกติครับ เล่นอีกแป็บก็พ่นยาคามิโลซานเอ็ม(ยารักษาแผลและการอักเสบในช่องปากของคน สกัดจากสมุนไพร)ใส่ปากมันอีกหนึ่งปื้ด ให้ขนม แล้วก็เล่นดึงผ้ากัน

เมื่อเช้าตอนทายาก็เลยใช้วิธีเดิมครับ จับปลอกคอเค้าไว้ เค้ายืนหุบปากค่อนข้างนิ่ง ดิ้นนิดๆเป็นพิธี ผมก็กวาดยาไป เสร็จก็ให้ขนมแล้วเล่นดิงผ้ากัน ช่วงนี้ฝนตกไม่อยากเอาหมาน้อยไปวิ่งตากฝนที่สนามหญ้าน่ะครับ รู้สึกแย่จัง สงสาร Embarrassedว่ามันไม่ได้วิ่งเล่นเท่าไหร่เลย ได้แต่พาเดิน+วิ่งในโรงรถ
Vagus
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 11:29:03 pm »

แต่แม่วากัสใจเสาะจริงๆ ค่ะ
เบื๊อกบ๊อกบ๊อก
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 12:58:54 am »

แบบนี้ซีซาร์ มิลาน(เจ้าของรายการ Dog Whisperer ที่ป้าวิแนะนำให้ดู)บอกว่า ต้องให้ส่งพลังไปให้หมาว่า ฉันกำลังจะช่วยแกนะ นี่คือการรักษาให้แกหายป่วยนะ...อะไรทำนองนี้
แต่เคยลองใช้กับไอ้เบื๊อก ส่งพลังไปจนหน้ามืด มันก็ยังวิ่งหนีอยู่ดี เอิ๊กๆ

ไม่เห่า ไม่กัด.......................เพราะไม่ใช่หมา
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 08:27:40 am »

เรื่องของ ซีซ่าร์มิลาน  ไม่ใช่การส่งพลังไปให้หมา  เหมือนในหนังกำลังภายใน ที่ส่งพลังผ่านผ่ามืออรหันต์ เพื่อให้พลังหรือรักษาโรคได้ค่ะ

ความหมายคือ  สัตว์ไม่ได้สื่อกันด้วยภาษาพูด แบบคน  แต่สื่อถึงกันได้ด้วยพลังงาน และภาษากาย   เจ้าของหมาที่มีปัญหาต้องพัฒนาพลังงานของตัวเองให้เข้มแข็งกว่าหมา  และแรงกล้าพอที่จะสื่อกับหมาให้หมาเข้าใจได้    ว่า เจ้าของคือจ่าฝูง หรือผู้นำในฝูงนี้   เมื่อหมารู้สึกและเข้าใจตรงนี้แล้ว  การสื่อในเรื่องอื่นๆก็จะง่ายโดยใช้ภาษากาย

เบื๊อกบ๊อกบ๊อก
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 06:58:22 am »

เบื๊อก : แม่ๆ ป้าวิเค้าว่า... เจ้าของหมามีปัญหา!
แม่เบื๊อก : อ๊ะ อ๋อ "เจ้าของหมาที่มีปัญหา" เค้าว่า หมามีปัญหา! ตังหากล่ะ
เบื๊อก : รายว้า..
แม่เบื๊อก : ถ้างั้น ซีซาร์ มิลาน บอกว่า ต้องพาหมาไปเดินเล่นวันละ 45 นาที ตัวไหนยังไม่หมดปัญหา ต้องให้แบกของหนักๆไปด้วย เหอๆๆ
เบื๊อก : อ้าว แล้วไหงแม่ไม่ทำล่ะ?
แม่เบื๊อก : ธ่อ.. ก็ไม่เห็นรึไง ที่จอเค้าเขียนว่า "please do not attempt this technique...." อ่ะ
เบื๊อก : อะจึ๋ยย์
แม่บ๊อบบี้ : รีบเผ่นกันเถอะ เสียงฟิ๊ดฟิ้วมาอีกแล้ว!!

แล้วทั้งหมดก็พากันวิ่งหนีออกนอกกระทู้ไปอย่างรวดเร็ว  Grin Grin Grin

ไม่เห่า ไม่กัด.......................เพราะไม่ใช่หมา
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 08:27:01 am »

มีเรื่องจะขอเล่าให้พี่ๆ ฟังครับ คือ เมื่อวันเสาร์เช้า ทายาให้โน่ตามปกติ ปรากฏว่าเห็นแถวขอบปากตรงที่เป็นเนื้อนิ่มๆดำๆย้อยๆ มีตุ่มสีชมพูขึ้นเรียงๆกันน่ะครับ ไอ้เราก็นึกว่าโดนยากัดปาก เลยบอกให้คุณหมอประจำตัว(มัน)ที่อยู่ร้านใกล้ๆบ้านมาดูว่าเป็นอะไร คุณหมอมาก็บอกว่าไม่มีไรหรอกค่ะ หมามันกำลังจะโตไอ้ตุ่มเล็กๆสีดำที่อยู่รอบปากก็เลย โตขึ้นแปลี่ยนเป็นสีชมพูแค่นั้นเอง ไม้ได้เป็นโรคอะไรหรอก 55 ผมคงpanicเกินไป ส่วนแผลร้อนในยังไม่เล็กลง หมอจึงให้ทานยา Amoxycillin 250 mg. มื้อละ 1 เม็ด เช้าเย็นครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์