สวัสดี
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:
ฝึกพื้นฐานเชื่อฟังคำสั่ง ฝึกอารักขา และพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนทรรศนะ
ปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข
ทุกเช้าวันอาทิตย์ ตั้งแต่เวลา 06.30 น. เป็นต้นไป
พบกันที่สนามฟุตบอล มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา

Facebook :Thai GSD Club
http://www.facebook.com/groups/208210115884469/

หน้าแรก   เว็บบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรคตับในสุนัข  (อ่าน 9365 ครั้ง)
Bo-Bo
Newbie
*

การ์ม่า: 0

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 10:55:13 pm »

ขอคำแนะนำและกำลังใจครับ...

เจ้าโบโบ้ตอนนี้อายุ 10 สัปดาห์แล้ว...เริ่มมีอาการอาเจียนเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาแต่ยังทานอาหารได้ปกติ...พอวันศุกร์อาเจียนอีกแต่คราวนี้อาหารที่ทานไปแต่เช้ายังไม่ย่อยเลย...ตกเย็นไม่ยอมทานอาหารทุกชนิดเริ่มมีอาการถ่ายเหลวแต่ไม่พุ่ง

ผมจึงตัดสินใจไปคลีนิคที่ใกล้บ้านที่สุด (ตอนแรกขับรถไปมหิดล....แต่ดันปิด..ทั้งที่เคยบอกว่าจะเปิด 24 ชั่วโมง - ล่าสุดเพิ่งรู้ว่าเล่อนการเปิด 24 hr จาก 1 สิงหา เป็น 1 กันยายน..อย่าทำให้ผิดหวังอีกนะครับ...) ต่อครับ...หมอสงสัยถึงการเป็นพยาธิให้เลือดเพราะอาการใกล้เคียงมาก เจาะเลือดไปเมื่อวันศุกร์ พร้อมทั้งให้น้ำเกลือแบบเร็ว(ฉีดบนหลัง)กับฉีดยาฆ่าเชื่อ ยาลดการอาเจียน ยาลดไข้(ไข้สูง 103.6)

วันเสาร์ผลเลือดยังไม่ออกแต่อาการดีขึ้นเริ่มกินได้ ไม่อ้วก เลยให้กินอาหารอ่อนๆและนมแพะเสริมไป 100 ml แต่ยังคงถ่ายเหลวอยู่ หมอยังคงให้ยาฆ่าเชื่อต่อเนื่อง

วันนี้วันอาทิตย์ ผิดกับเมื่อวานราวฟ้ากับดิน...โบโบ้ทานอาหารเช้าน้อยมาก..ของอร่อยที่เคยชอบกินก็เมินหน้าหนี แม้แต่นมแพะที่เมื่อวานเลี้ยงเกลี้ยงวันนี้ก็ไม่สน กินแต่น้ำเปล่าอย่างเดียว...ให้หลังไปอีก 7 ชั่วโมงอ้วกออกมาเป็นอาหารเช้าที่กินน้อยแล้วยังไม่ย่อยเหมือนเดิม... ตกเย็นเริ่มกินได้นิดหน่อยแต่ได้แค่อาหารเหลว(ซุปไก่เจอร์ไฮด์ครับ)และก็ถึงเวลาไปหาหมอ...

ผลเลือดออกแล้ว.........ไม่มีพยาธิในเลือด....แต่.......แต่......

ค่าตับที่วัดได้คือ 75 จากค่ามาตรฐานที่ไม่ควรเกิด 0-50 สาเหตุเบื้องต้นน่าจะมาจากสารเคมี และตอนนี้ที่บ้านก็มีการต่อเติมอยู่ด้วยเลยยิ่งมีความเป็นไปได้ที่สูงมากๆ หมอสั่งให้ฉีดน้ำเกลือเข้าสายเลือดเป็นเวลา 5 วันวัละ 4 ชั่วโมงตั้งแต่พรุ่งนี้ไป...ตอนนี้ไม่รู้จะทำยังไงแล้วครับ...อาหารนี่ก็ลองทุกอย่างแล้ว...อ่อ..กลับมาจากหาหมอก็เอาที่กินไปเมื่อเย็นออกหมดกระเพาะเลยครับ...เฮ้อ...เครียดๆๆๆ  ลืมบอกไปว่าวันนี้หมอฉีดกลูโคลสให้(รู้เรียกถูกรึป่าว) โดยฉีดให้ทางสายเลือด เพื่อเป็ฯการทดแทนการอดอาหารทั้งวัน

อยากถามพี่ๆที่มีประสพการณ์หรือเคยเห็นเหตุการณ์แบบนี้ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ..ว่าผมควรจะทำตัวอย่างไรต่อไป...ควรให้อาหารแบบไหน ควรให้นอนยังไง..ควรรักษาแบบไหน เพราะตอนนี้ผมคิดอะไรไม่ออกแล้วครับ...สงสารมันอะ...แล้วโรคแบบนี้มีทางที่จะรักษาหายได้ไม๊ครับ...ใช้เวลานานแค่ไหนในการรักษาครับ...

ขอบคุณมากครับ
ป้าวิ(flaysmom)
Hero Member

การ์ม่า: 1

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 09:17:02 am »

ลูกหมาเล็ก  แม้ไม่ได้ป่วยเป็นอะไรเลย  ก็ไม่ควรปล่อยอิสระ
ควรทำคอกกั้นจำกัดบริเวณ และเก็บสิ่งของที่น่าจะเป็นอันตรายออกจากบริเวณคอกให้หมด

ถ้าถ้าเหลว  ต้องงดนมเด็ดขาด  ถ้าเป็นไปได้ หยุดให้อาหารสัก 24 ชั่วโมง
ในช่วงที่ได้รับกลูโคส//หรือให้สารอาหารทางน้ำเกลือ(เข้าเส้นเลือด)

หมาที่เป็นโรคตับอย่างรุนแรง เท่าที่เคยเจอ รักษาหายได้ทุกตัว
โดยขั้นต้น  ให้กินน้ำแครอทผสมน้ำผึ้ง  ใส่ไซริ้งค์หยอดไปเรื่อยๆครั้งละนิดหน่อย
ถ้าหมาไม่อาเจียน ก็ค่อยๆเพิ่มปริมาณขึ้นไปอีก 

http://www.pantown.com/board.php?id=560&area=1&name=board1&topic=1073&action=view

ลิ้งค์ข้างบน เป็นเรื่องหมาแก่เป็นโรคตับ  มีวิธีดูแลที่แนะนำไว้
และมีลิ้งค์ที่แนะนำอาหารสำหรับหมาที่เป็นโรคตับโดยเฉพาะด้วย

การดูแล....ให้เขาได้พักผ่อนพอสมควร ในที่เงียบๆ อากาศถ่ายเทได้ดี
ให้อากาศเย็นสบายพอสมควร   แต่อย่าเปิดพัดลมเป่าตรงตัวหมา
อย่า ไปรบกวนเขามาก อาจจะให้เขาอยู่ในกรงคลุมผ้าด้านที่มีคนเดินผ่านบ่อย
หรือห้องที่ไม่พลุกพล่าน มีช่องสำหรับคอยดู เพื่อสังเกตอาการได้โดยไม่ต้องรบกวนเขา

อาการของหมา นอกจากอาเจียน , ถ่ายเหลว และมีไข้สูงแล้ว
ลูกหมาซึม และเบื่ออาหาร หรือเปล่า  ถ้าลูกหมาไม่กินเอง  ต้องช่วยป้อน
ควรมีปรอทวัดไข้เอาไว้  เมื่อลูกหมามีไข้ให้ใช้น้ำเย็นเช็ดตัว
หรือเตรียมcool pack (หรือผ้าขนหนูชุบน้ำ)แช่ช่องแข็งไว้ ใช้ผ้าห่อ cool pack
ใช้ประคบตัวลูกหมาเพื่อช่วยลดอุณหภูมิ เวลามีไข้   ไม่ควรให้ยาลดไข้

ควรปรึกษาหมอ  ขอยาป้องกันการอาเจียน 
เพราะถ้าป้อนอาหาร แล้วหมาอาเจียนออกมา ก็ไม่มีประโยชน์

การป้อน ใช้ไซริ้งค์ หรือที่ป้อนอาหารเด็ก  ป้อนครั้งละน้อยๆก่อน
เวลาป้อนให้ทำอย่างรวดเร็ว  โดยมือหนึ่งจับปากด้านบนของหมาไว้ในท่าเงยคอ
อีกมือเอา ที่ป้อน ใส่เข้าไปตรงกระพุ้งแก้มหมาให้ลึกที่สุด บีบอาหารเข้าไปตรงนั้น

หรือ อาจจะใส่ ที่ป้อน ไปในปาก บริเวญใต้ลิ้น แล้วบีบอาหาร
แต่ไม่ควรบีบอาหารโดยเฉพาะอาหารเหลว ใส่ลงไปในคอโดยตรง  อาจจะทำให้ลูกหมาสำลักได้

เสร็จแล้วรวบปากหมา(ล่างและบน)ปิดสนิทในท่าเงยขึ้น  อีกมือเกาใต้คอให้เขาเบาๆ
สังเกตว่าลูกหมาแลบลิ้นออกมาเลียริมฝีปาก หรือทำท่ากลืนน้ำลาย แปลว่าหมากลืนเข้าไปได้แล้ว

ควรหาซื้อโปรตีนแบบเป็นเจลเผื่อไว้ด้วย  มีขายเป็นหลอด (พวก Nutiplus Gel)
ใช้ป้ายลิ้น สำหรับหมาที่ไม่กินอาหาร หรือกินอาหารแล้วอาเจียน

ขอให้โชคดีค่ะ  และเข้ามาเล่าความคืบหน้าด้วย  มีอะไรพอช่วยกันได้ ก็จะพยายามค่ะ

Knowledge studies others , Wisdom is self-known ;
Muscle masters brothers , Self-mastery is bone.
Content need never borrow , Ambition wanders blind ;
Vitality cleaves to the marrow , Leaving death behind .

The Way of life...according to  Lao Tzu.
Pongo
Hero Member

การ์ม่า: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 09:17:23 am »

เป็นกำลังใจนะคะ พอดีไม่เคยมีน้องหมาเป็นโรคตับเลยไม่รู้จะแนะนำอย่างไงดี
เจ้าของต้องเข้มแข็งนะคะ ทำตามที่หมอแนะนำอ่าค่ะ คงต้องเฝ้าเค้าให้น้ำเกลือไปก่อน สังเกตอาการเค้า ถ้ามีอะไรผิดปกติ รีบแจ้งหมอด่วนนะคะ

Pongo Forever [My GSDs are my BESTFRIENDS.]
Everybody in this community loves GSDs. ^_^
กลับมาอีกครั้ง หลังจากฝ่าวิกฤตงาน+สอบเยอะมาก
ตอนนี้เพิ่งจะได้ปิดเทอมค่ะ ^_^
BoGie
Hero Member

BoGie

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 10:22:39 am »

เป็นกำลังใจช่วยน้อง Bo-Bo ต้องหายค่ะ  สู้ สู้

ตับเป็นอวัยวะที่มีสารพิษมากที่สุด เพราะตับจะทำหน้าที่กำจัดสารพิษ
เพราะฉะนั้น สุนัขที่เป็นโรคตับควร
- ให้กินน้ำมากๆ และมีน้ำสะอาด หรือน้ำหวาน หรือน้ำผสมกลูโคส ตั้งไว้ให้สุนัขกินตลอดเวลา เพื่อไปเจือจางสารพิษต่างๆ ที่ไปทำลายตับ และจะทำให้ตับขับของเสียได้มากขึ้น
- ให้อาหารที่เหมาะกับโรคตับ งดพวกไขมัน เพื่อลดการทำงานของตับ
- งดให้สุนัขออกกำลังกาย
- ให้กินยาและพบแพทย์ตามกำหนด

Bo-Bo
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 12:08:57 am »

ขอบคุณป้าวิ.พี่Pongo พี่ Bogie ครับสำหรับคำแนะนำดีๆและกำลังใจครับ

วันนี้พาไปให้น้ำเกลือทางสายเลือดครับ..ก่อนไปแม่ป้อนไข่ต้มให้กิน 1 ฟองกินหมดเกลี้ยงเลย..ผมหล่ะกลัวมันอ้วกจะตาย แต่ไม่อ้วกแฮะ..

กลับมาจากให้น้ำเกลือดู active server เกินปกติ พยายามไม่ให้มันออกกำลังมากเดี๋ยวจะเหนื่อยแต่มันก็ไม่ยอมหยุดเลย..ประมาณว่าอดเล่นมานานแล้ว..วันนี้ขอทีเถอะ...

หลังจากให้น้ำเกลือทางสายเลือด(มีซูโครสและยาฆ่าเชื้อฉีดให้ด้วย - วันนี้หมดไป 550 บาท - ร้านนี้เขาคิดแพงครับ..แต่เราไม่มีทางเลือก...) ได้ป้อน L/D ของ royal canin 1 ช้อนโต๊ะผสมน้ำอุ่นเท่าตัว กินหมดเกลี้ยงและกินเร็วมากเหมือนหิวสุดๆ... ผมพยายามใจแข็งไม่ให้มันกินเพิ่มเพราะกลัวมันจะอ้วกเพราะกินเยอะเกินไปและเพิ่งหายใหม่ๆกลับกระเพาะจะปรับตัวไม่ทัน...

และทุกวันนี้มันก็ได้อภิสิทธิ์ในการได้นอนในบ้านร่วมกับทุกคน...โดยมีเงื่อนไขว่าต้องซักแห้งให้ตัวหายเหม็นซะก่อน...(ไม่ได้อาบน้ำมา 14 วันแล้วววว) ห้าทุ่มกว่าแล้วผมยังนอนไม่ได้ เพราะโบโบ้เรียกตลอดเวลา..พาไปฉี่ก็แล้ว..พาไปอึ๊ก็แล้ว...พอปิดไฟจะนอนก็เห่าเรียกตลอด...เลยยอมใจอ่อนเล็กน้อยให้กิน L/D อีก 1 ช้อนโต๊ะ...หมดเกลี้ยงไปตามระเบียบแต่ดูเหมือนจะไม่พอ..จะเอาอีก...แต่ไม่ให้แล้ว...แค่นั้นแหล่ะ....ผมได้มีเวลามานั่งพิมพ์กระทู้กับเขาซะที..ตอนนี้หลับสนิทเลย...ที่แท้ก็หิวข้าวนี่เอง...ปล่อยให้เดาใจอยู่ได้ว่าร้องทำไม...เฮ้อ......

ไปนอนก่อนหล่ะครับ...ดึกมากๆแล้ว...

ขอถามคำถามเพิ่มเติมครับ....ถ้าเราเห็นว่าอาการดีขึ้นมากขนาดนี้..เรายังคงต้องไปให้น้ำเกลืออีกไม๊ครับ...หรือว่าแค่ฉีดยาอย่างเดียวได้ไม๊..แล้วมาพักรักษาตัวอยู่ที่บ้าน เพราะเวลาที่ใช้ในการให้น้ำเกลือนี่มันนานแสนนานเหลือเกิน..ผมต้องไปทำงานซะด้วยสิ... ส่วน Nutri Cal ผมได้มาแล้ว...ถ้าอาการดีขึ้นขนาดนี้ยังต้องป้อนมันอยู่รึไม่ครับ...และควรให้กินในปริมาณเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมครับ...
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:41:23 am »

ดีใจด้วยค่ะ ที่โบ-โบ้อาการดีขึ้น  ถ้าได้รับการดูแลอย่างถูกต้องลูกหมาจะฟื้นตัวได้เร็ว 

**....ถ้าเราเห็นว่าอาการดีขึ้นมากขนาดนี้..เรายังคงต้องไปให้น้ำเกลืออีกไม๊ครับ....**

ต้องปรึกษาหมอค่ะ  ถ้าหมายังดูขาดน้ำ..เช็คได้โดยหยิบผิวหนังลูกหมาดึงขึ้นมา แล้วปล่อยมือ
ถ้าผิวหนังกลับคืนสู่สภาพเดิมช้ามาก  แปลว่าร่างกายยังขาดน้ำ ควรให้น้ำเกลือต่ออีก
ถ้าปล่อยมือแล้ว ผิวหนังหดกลับคืนได้เร็วเป็นปกติแล้ว  ก็ไม่จำเป็นต้องให้น้ำเกลืออีก

**...Nutri Cal ผมได้มาแล้ว...ถ้าอาการดีขึ้นขนาดนี้ยังต้องป้อนมันอยู่รึไม่ครับ...และควรให้กินในปริมาณเท่าไหร่...**

ถ้าเขาพอกินอาหารได้ดีแล้ว และไม่อาเจียน  ก็ยังไม่ต้องใช้ อาหารเสริมโปรตีนเจล
เก็บไว้ในตู้เย็น เผื่อฉุกเฉินจะได้มีใช้   แต่ถ้าจะให้เขาบ้างก็ได้ ปริมาณที่ให้เขาจะมีบอกไว้ที่กล่องค่ะ

อย่างไรก็ตาม  อย่าประมาทค่ะ  ต้องคอยระวังสังเกตอาการ อย่างละเอียดตลอดเวลาเท่าที่จะทำได้

Knowledge studies others , Wisdom is self-known ;
Muscle masters brothers , Self-mastery is bone.
Content need never borrow , Ambition wanders blind ;
Vitality cleaves to the marrow , Leaving death behind .

The Way of life...according to  Lao Tzu.
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 10:06:04 am »

อยากเพิ่มเติม เรื่อง การให้อาหาร หน่อยค่ะ

ควรให้อาหารเขา ครั้งละน้อยๆ แต่ให้บ่อยๆได้...... ถ้าเขาแสดงอาการอยากกิน
ซึ่งก็หมายความว่า  สภาพร่างกายและระบบการทำงานภายในของเขา เริ่มกลับเข้าสู่สภาพปกติ
แต่ก็ควรให้มีเวลาปรับตัว ทีละเล็กทีละน้อย

อาจจะแบ่งให้ เป็นมื้อย่อยๆ สัก 1.5-2 ชั่วโมง/มื้อย่อย1มื้อ   
แล้วคอยสังเกต อึ ว่าลักษณะปกติ ไม่เหลว  และไม่มีการอาเจียน
ก็ค่อยๆเพิ่มปริมาณในแต่ละมื้อ  และเว้นช่วงเวลาให้นานขึ้น

อยากให้ศึกษา เรื่องอาหารสดดิบ เพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีของหมา
ถ้าเป็นไปได้  ไม่อยากให้ใช้อาหารสำเร็จรูป เป็นหลัก
ลองเข้าไปศึกษาได้ที่

http://thai-barf-club.pantown.com/

อ่านบทความทุกบทในเวบนี้ให้เข้าใจ

โชคดีค่ะ

Bo-Bo
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 12:03:15 pm »

ขอบคุณป้าวิมากครับ

เรื่อง BARF ผมอ่านมาบ้างแล้วตั้งแต่ช่วงแรกๆ..แต่ยังมีคำถามอยู่ในหัวเยอะแยะมากมายเลยครับ...

งั้นขอเวลาไปศึกษารายละเอียดให้มากกว่านี้ก่อนดีกว่า..จะได้ไม่หน้าแตกถามคำถามที่ไม่น่าถาม.. Grin

ขอคำถามพื้นๆก่อนแล้วกันครับ...

-  BARF เริ่มได้ตั้งแต่ยังเด็กเลยหรอครับ
-  ควรต้องเอาอาหารไปอุ่นให้หายเย็นก่อนหรือไม่ เพราะในอาหารเย็นบางชนิดจะมีเชื่อแบคทีเรียติดอยู่หรือแค่ล้างน้ำให้สอาดก็เพียงพอ
-  เราควรซื้ออาหารมาตุนไว้คราวละกี่มื้อเพื่อให้อาหารยังคงความสดใหม่และไม่บูดเสียซะก่อนที่จะให้ลูกรักกิน(เพราะซื้อทุกวันคงไม่ไหวและที่เก็บอาจจะไม่พอซะด้วย)
-  ปริมาณที่ควรให้ต่อมื้อหรือต่อวัน..เท่าไหร่หรอครับ..เหมือนผมจะหารายละเอียดตรงนี้ยังไม่เจอ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

วันนี้คงจะพาไปให้น้ำเกลืออีกครั้ง เผื่อจะมียาอะไรที่ต้องฉีดต่อเนื่อง รวมไปถึงอาจจะต้องเจาะเลือดเพื่อตรวจดูผลให้แน่ใจอีกครั้งด้วยครับ...ตอนนี้สบายใจละครับ...
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 01:25:54 pm »

BARF เริ่มได้ตั้งแต่ยังเด็กเลยหรอครับ

ลูกหมาของป้าวิ ให้กินบารฟตั้งแต่เขาเริ่มหัดกินอาหารที่ไม่ใช่นมแม่
ประมาณอายุสิบกว่าวัน  แรกๆ ให้เขาลองแทะเล่น เป็นชิ้นใหญ่
โดยเอามีดบั้งๆๆๆพอให้ดึงเนื้อออกจากกระดูกได้ง่ายๆ
ดูรูป ลูกหมาเชพเพอดอายุ 20วัน กำลังแทะคอไก่ดิบได้จากลิ้งค์นี้

http://www.thaidogcenter.com/vb/showthread.php?t=19887

หาคำตอบหลายๆคำถามที่สงสัยได้จากเวบไซท์ที่ลิ้งค์มาให้ข้างบนนี้แหละค่ะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์